Thực kế hoạch công tác năm 2023 của Khoa Nghiệp vụ giải quyết khiếu nại tố cáo và phòng, chống tham nhũng đã được Ban giám hiệu Trường Cán bộ Thanh tra phê duyệt. Từ ngày 17 tháng 11 đến ngày 18 tháng 11 năm 2023 Khoa Nghiệp vụ giải quyết khiếu nại tố cáo và phòng, chống tham nhũng đã tổ chức trao đổi kinh nghiệm thực tế về giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng tại Thanh tra tỉnh Yên Bái.
Đoàn đã làm việc với Thanh tra tỉnh Yên Bái, Thanh tra huyện Văn Yên, Thanh tra Sở Giáo dục và Đào tạo, Thanh tra Sở Giao thông vận Tải, Thanh tra Sở Nội vụ tỉnh Yên Bái. Tại buổi làm việc, Tiến sỹ Nguyễn Thị Hồng Thúy, Trưởng khoa Nghiệp vụ giải quyết khiếu nại tố cáo và phòng, chống tham nhũng giới thiệu thành phần tham gia đoàn làm việc, mục đích, ý nghĩa của buổi trao đổi, chia sẻ, trao đổi các nôi dung, quy định của Pháp luật, những điểm cần lưu ý khi thực hiện Luật Tiếp công dân, luật Khiếu nại, tố cáo và Phòng, chống tham nhũng.
Qua buổi trao đổi thực tế, Thanh tra tỉnh Yên Bái, Thanh tra huyện Văn Yên, Thanh tra các Sở cũng nêu những nội dung thực tiễn, những khó khăn, vướng mắc ở cơ sở khi thực hiện các Luật nêu trên. Thông qua đó, các giảng viên cũng nắm bắt được thực tế việc thực hiện các Luật nêu trên ở cơ sở, những khó khăn, vướng mắc, những mong muốn, giải pháp tháo gỡ khó khăn vướng mắc. Thông qua việc trao đổi những kinh nghiệm thực tế về công tác tiếp công dân, xử lý đơn, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống, tham nhũng để các giảng viên trong khoa tiếp thu, bổ sung kiến thức thực tiễn vào các bài giảng, nâng cao chất lượng công tác giảng dạy của giảng viên, gắn liền lý thuyết với thực tiễn, đáp ứng yêu cầu công tác giảng dạy trong tình hình hiện nay .
Đại diện Thanh tra tỉnh Yên Bái ông Tạ Đức Dũng – Chánh văn phòng Thanh tra tỉnh Yên Bái, Thanh tra huyện Văn Yên, Thanh tra Sở Giáo dục và Đào tạo, Thanh tra Sở Giao thông vận Tải, Thanh tra Sở Nội vụ tỉnh Yên Bái, Trưởng các phòng chuyên môn của Thanh tra tỉnh rất quan tâm, trao đổi, chia sẻ những nội dung còn vướng mắc về mặt pháp luật, những tình huống thực tế trong quá trình thực hiện nhiệm vụ về tiếp công dân, xử lý đơn, về giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng chống tham nhũng. Buổi trao đổi thực tiễn, kết hợp tham quan một số địa danh của tỉnh diễn ra trong không khí cởi mở, chân tình, có ý nghĩa sâu sắc, với nội dung lý thuyết kết hợp với thực tiễn phối hợp giữa khoa Nghiệp vụ giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng với Thanh tra tỉnh Yên bái
Kết thúc buổi làm việc, Đoàn công tác đã tiếp thu được nhiều kinh nghiệm thực tế quý giá. Làm cơ sở thực tiễn để các giảng viên nâng cao chất lượng bài giảng, đáp ứng với nhu cầu thực tiễn hiện nay ngành Thanh tra.
Phạm Thị Hường – Khoa Nghiệp vụ giải quyết khiếu nại tố cáo và phòng, chống tham nhũng
Cơ quan chủ quản: Thanh tra Chính phủ
Giấy phép hoạt động: 46/GP-BC
cấp ngày: 06/5/2015
Nơi cấp: Bộ Thông tin và Truyền thông
© 2021 Bản quyền của Trường Cán bộ Thanh tra. Design by tcsoft.vn
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
(Ghi rõ nguồn https://truongcanbothanhtra.gov.vn nếu sử dụng thông tin từ Website này)